भुसावळ विभागतर्फे आयोजन
भुसावळ ( प्रतिनिधी ) – मध्य रेल्वेने दि. ५ रोजी आंतरराष्ट्रीय महिला दिन उत्साहात साजरा केला. सेंट्रल स्टाफ बेनिफिट फंड (सीएसबीएफ) च्या वतीने मध्य रेल्वेच्या महिला कर्मचाऱ्यांचा सत्कार करण्यासाठी छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस येथे कार्यक्रम आयोजित करण्यात आला होता.
मध्य रेल्वेचे महाव्यवस्थापक आणि कार्यक्रमाचे प्रमुख पाहुणे धर्मवीर मीना यांनी मध्य रेल्वे महिला कल्याण संघटनेच्या (सीआरडब्ल्यूडब्ल्यूओ) अध्यक्षा आशा मीना यांच्या उपस्थितीत तंत्रज्ञ, अभियंते, कार्यालयीन अधीक्षक, रेल्वे व्यवस्थापक, सहाय्यक लोको पायलट, नर्सिंग अधीक्षक, अनुवादक आणि कार्यालयीन सहाय्यकांसह विविध विभाग आणि विभागांमधील २४ यशस्वी महिला कर्मचाऱ्यांचा सत्कार केला आणि “सशक्त नारी पुरस्कार” प्रदान केला. याशिवाय, महिला सक्षमीकरण उपक्रमांतर्गत, रेल्वे कर्मचाऱ्यांच्या १० अवलंबित पत्नी/मुलींना शिलाई मशीन भेट देण्यात आल्या आणि १३ अवलंबित अविवाहित मुलींना सायकली भेट देण्यात आल्या.
यावेळी समारंभाचे महाव्यवस्थापक आणि प्रमुख पाहुणे धर्मवीर मीना म्हणाले की, भारतीय संस्कृती आणि परंपरेत महिलांबद्दल खूप आदर आहे. मध्य रेल्वेमध्ये महिला अधिकाऱ्यांपासून ट्रॅक मेंटेनर्सपर्यंत सर्व स्तरांवर काम करतात. भारतीय रेल्वेमध्ये पहिले महिला व्यवस्थापित स्थानक माटुंगा येथे आहे, त्यानंतर अजनी आणि अमरावती हे स्थानक आहे, असा मान मध्य रेल्वेला आहे. आशियातील पहिल्या महिला लोको पायलट सुरेखा यादव या मध्य रेल्वेचा अभिमान आहेत.
मध्य रेल्वेच्या आरपीएफ निरीक्षक रेखा मिश्रा यांनी सुमारे २००० हरवलेल्या आणि पळून गेलेल्या मुलांना वाचवले आहे आणि महिला आणि बाल विकास मंत्रालयाने त्यांना सन्मानित केले आहे. मध्य रेल्वे महिलांसाठी महिला विशेष गाड्या देखील चालवते. संघटना आणि देशाच्या विकासासाठी महिला सक्षमीकरण अत्यंत आवश्यक आहे आणि माननीय पंतप्रधानांचे विकसित भारताचे स्वप्न साकार करण्यात त्यांची मोठी भूमिका आहे.
भारतरत्न बाबासाहेब आंबेडकर स्मृती रुग्णालय, भायखळा येथील वैद्यकीय संचालक डॉ. सुषमा माटे यांनी या कार्यक्रमात अतिथी वक्त्या म्हणून उपस्थिती लावली आणि महिलांना सक्रिय राहण्याचे, संतुलित आहार घेण्याचे आणि स्वतःची काळजी घेण्याचे आवाहन केले. तत्पूर्वी, मध्य रेल्वेचे प्रधान मुख्य कार्मिक अधिकारी आणि सीएसबीएफचे अध्यक्ष सहर्ष बाजपेयी यांनी स्वागत भाषण केले.यावेळी अतिरिक्त महाव्यवस्थापक प्रतीक गोस्वामी, प्रधान विभाग प्रमुख, मध्य रेल्वेचे वरिष्ठ अधिकारी, सीआरडब्ल्यूडब्ल्यूओचे अधिकारी आणि मान्यताप्राप्त संघटनांचे प्रतिनिधी उपस्थित होते.