लंडन (वृत्तसंस्था) – ब्रिटनमधील कोरोना विषाणूमुळे झालेल्या विध्वंसानंतर आता सर्व काही हळू हळू सामान्य होत आहे. ब्रिटिश नागरिकांचे जीवन पुन्हा रुळावर आले आहे. प्रवासास मंजुरी मिळाल्यानंतर आता लॉकडाउन उघडण्याच्या पुढील टप्प्यात लोकं एकमेकांशी संवाद साधू शकतील आणि एकमेकांना मिठी मारण्याचे स्वातंत्र्य देखील मिळेल. ब्रिटनचे पंतप्रधान बोरिस जॉनसन यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले की,’येत्या सोमवारपासून ते देशातील लॉकडाऊनमध्ये आणखी शिथिलता देणार आहेत.’ जुलैपासून आतापर्यंत ब्रिटनमध्ये कोरोना विषाणूची सर्वात कमी रुग्णांची नोंद झाली आहे. ज्यानंतर देशातील नागरिकांना आणखी काही सुविधा मिळणार आहेत.
कोरोना विषाणूच्या भारतीय व्हेरिएंटचा उल्लेख करताना ब्रिटनच्या पंतप्रधानांनी आपल्या संबोधनात असे म्हटले आहे की,’ यावर लक्ष ठेवण्याची गरज आहे. अलीकडेच पब्लिक हेल्थ इंग्लंडमध्ये भारतात जन्मलेल्या कोरोनाव्हायरसच्या व्हेरिएंटला व्हेरिएंट ऑफ कंसर्न म्हणून लिस्ट केले गेले आहे. इंग्लंडचे मुख्य वैद्यकीय अधिकारी प्रोफेसर ख्रिस विट्टी यांचे म्हणणे आहे की,’ भारतीय व्हेरिएंटचे तीन प्रकार यूकेमध्ये उपस्थित आहेत, त्यातील एक देशातील काही भागात जलद गतीने संसर्ग पसरवताना दिसून येतो आहे. मोठ्या संख्येने लोकांना संसर्ग होण्याची शक्यता असलेल्या या भारतीय व्हेरिएंटमधील सबटाइप B.1.617.2 चे आठवड्याभरात 500 प्रकरणे सापडल्यानंतर त्याला व्हेरिएंट ऑफ कंसर्न म्हणून घोषित केले आहे. दक्षिण आफ्रिका आणि ब्राझिल मधील व्हेरिएंट आधीपासूनच या वर्गात ठेवण्यात आले आहेत.
ब्रिटनमधील काही लॉकडाउन नियम पुढील आठवड्यापासून शिथिल केले जातील. यानंतर, लोकं घरामध्ये 6 लोकांचे गॅदरिंग करू शकतील, तर 30 लोकांना घराबाहेर भेटण्याची परवानगी दिली जाईल. घरातील करमणूक जसे की – थिएटर, सिनेमा, संग्रहालय आणि मुलांचे प्ले एरिया उघडले जाईल. परिषद आयोजित केली जाऊ शकते, कामगिरी दिली जाऊ शकते आणि खेळांचे आयोजन देखील केले जाऊ शकते. तथापि, मोठ्या संख्येने लोकं हे पाहू शकणार नाहीत. लोकांना एकमेकांना मिठी मारण्याची आणि त्यांच्या जवळ येण्याची परवानगी दिली जाईल परंतु हा धोका पत्करायचा की नाही हे त्यांनी स्वतःच ठरवावे लागेल. याशिवाय ऑफिसेस, व्यवसाय, हॉटेल आणि दुकानांसाठी लागू असलेला कोविड प्रोटोकॉल तोच राहील. क्लासरूममध्ये मस्क लावणे आवश्यक राहणार नाही. आठवड्यातून दोनदा, कोविड टेस्टिंगचा नियम लागू होईल. 30 लोकं विवाह आणि इतर समारंभात उपस्थित राहू शकतील. 17 मे पासून हे नियम शिथिल केले जातील. 21 जूनपर्यंत लॉकडाऊन संपविण्याची तयारी ब्रिटीश सरकार करीत आहे. तथापि, लोकांना व्हायरसपासून बचावासाठी पद्धतींचा अवलंब करण्याचे आवाहन केले जाईल.